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MPRU YASHIRIK] UZINDUZI WA MBADI WA
KUTUMZA MSTTU WA MLOLA WILAYA YA MAFIA

WATAALAM KUTOKA BENK] YA DUMLA
WATEMBEFLEA MAKAD MAKUU YA MPRU

MPRU YASHIRIKI SEMINA YA MAFUNIO YA
‘SATELLITE REMOTE SENSING APPLICATION"
HCHIMI CHIMA

MPRU YAFANYA KIKAD MA KAMATI YA
USALAMA YA MKOA WA LINDE

WATUMISHI WATAND MPRU WATUNUKIWA
VYETI MAFUNTIO YA RESCUE DIVING,
EMERGENCY FARST RESPONSE

WATUMISHI MPRU WASHIRIKI
MAADHIMISHO YA ME MO%S1 2025

MEREMP WATOA ELIMU YA UHIFADHI WA
BAHARI NA MAZINGIRA KWA WANAFUNZI

WA SEKOMDAR! MSIMBAT] i
MPRU YAENDESHA PROGRAMU YA MAFUNZO hn._
MARINE PARKS AND RESERVES KWA WANAFUNZI UDSM
TANZANIA {MF‘RI..I} WATUMISHI TACMP WAPATIWA MAFUNZO
YA MFUMO MPYA WA MAKUSANYO YA
NDANI ‘MRPS*
S.LP 7565, DAR ES SALAAM
+955 99916087] NAIBU WAZIRI OMR-MUUNGAND NA
: : MAZINGIRA ATEMBELEA BANDA LA MIFUGO
marineparks@marineparks.go.tz NA MIFUGO NA TAASIE! ZAKE

www.marineparks.go.tz
MKURUGENTI WA HALMASHAURI MTWARA
ASHIRK] 20ET] LA USAF NA KUPANDA
MIKOKO MBREMP KATIKA SIKU YA
MAZINGIRA DUMNIAMNI

MPRU YASHIRKI MAOMESHO YA KIMATAEFA
YA UTALN YA KARIBU-KILI FAIR 2025

DKT. MPANGO ATAKA HATUA ZA PAMOJA
MA MSHIKAMAND WA MATAIFA KATIKA
UWEKEZAJ ENDELEVU WA BAHART MA
LILINTI WA BIOANUWAL

TACMP YASHIRIK]I MAONESHO YA T2 YA
BIASHARA NA UTALI TANGA

DT. MAKAME ASISTTIZA Z0EZT LA UTOAN
WA ELIMU NUHUSU UMUHIMU WA
UTUNIWAJ WA MATUMBAWE

WARSHA YA KUBUNI MICAKATI WA
USHIRIIAND MA MAWASILIAND MAALLUM
MRADI WA R

WAFANY ANATI MIMP WAPATIWA
MAFUNIO YA MFUMO MPYA WA KIDLHTALL
WA TAARIFA ZA MIAMEBA YA MATUMBAWE

PROGRAMU YA MAFUNZIO MATUMIZI YA
TEMMOLOMA YA SMART MKOANI TANGA
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& MPRU YASHIRIKI UZINDUZI WA MRADI WA
. /I KUTUNZA MSITU WA MLOLA WILAYA YA MAFIA

Na Arafat Mnyau

I_ ifadhi za Bahari na Maeneo
engefu Tanzania (MPRU)
kutunza msitu @ wa  Miola
mifumo ya lkolejia ya misitu
uliofanyika tarehe 26 Mei, 2025.

Mradi huo uliczindulwa na
Shirika linalojihusisha na
Uhifadhi wa Mazingim na
Viumbe walio hatarini kutoweka
Duniani (Sea Sense) unalenga
katilka kupambana na ludhibiti
changamoto ya Mabadiliko ya
Tabianchi ili yasilete madhara
katika Msitu wa Miola uliopo
katika Kisiwa cha Mafia.

Akirindua mradi huo lowa niaba
ya Mkuu wa Wilaya ya Mafia,
Katibu Tarafa wa Kata ya Kusini
Ndg. Taifa Constantine
amelishukuru Shirika la Sea
Sense kwa kushirikiana na
Hifadhi ya Bahari ya Kisiwa cha
Mafia (MIMP), Walkala wa
Huduma za Misitu Tanzania
(TFS), pamoja na Halmashauri
lowa jitihada za kuanzisha mradi

huo utakaosaidia kupambana na

mabadiliko ya tabianchi.
"Tumeshuhudia jinsi rasilimali
Zinavycmalizwa sehemu

mbalimbali na zinavyoathirika na
mabadiliko ya tabianchi, hivyo

Kwa upande wake, Miurugenzi
Mtendaji wa Shirika la Sea Sense,
Ndg. Gosbert Katunzi ameelera
kiwa mrmadi huo ukitekelezwa
vizuri na Jaweka  bayana
changamoto na fwrsa zilizopo,
utavutia wadau wengi ili waweze
lanwekera kisiwani Mafia.

Wadau mbalimbali wa mazingia
wameioa wito lwa mashirika
mengine kuunga mkono jitihada
mbalimbali za utodji wa elimu
kuhusu vhifadhi wa mazingira ili
I I 'i- I- i-

“Tunashukuru shirikka la Sea
Sense kwa hatua mbalimbali
wanazochukuza kitunza

mazingira, niwaombe mashirika
mengine na wadau mbalimbali
waunge mkono kutoa elimu
kuhusu mazingira
yanamgusa kila mtu na faida
zake kila miu anazijua, bila
mazingira kila kitu kitatoweka"
ameelerza Bw. Omari Abdallah,
mkazi wa Mafia anayefanya kazi
na Shirika la Sea Sense katika
Uhifadhi wa Kasa.

Mradi wa kutunza msitu wa Miola
unatarajiwa  lutekelezwa lowva
18 katika Vijiji vitatu vya
Kungwi, Kibada na Kifinge
ambapo utaongera ustahimilivu
kwa jamii katika kulabiliana na
mabadiliko ya Tabianchi.
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WATAALAM KUTOKA BENKI YA DUNIA
WATEMBELEA MAKAO MAKUU YA MPRU

Endelevu wa Uvuvi na Ukuzaji
wa Viumbe Maji wa Bahari
Tanzania {TASFAM)
wametembelea Makao Malam ya
Hifadhi za Bahari na Maeneo
Tengefu (MPRU) ili kujifunza na
kujulishwa kubusu  shughuli
Zzinazotekelezwa mna  MPRU
ikiwemo utekelezaji wa sheria na
kanuni Uhifadhi Bahari kwa
kushirikiana na Wizara ya Mifugo
na thavi

Sefilali ya Jamhuri  ya
Muungano wa Tanzania, kupitia
Wizara ya Mifugo na Uvuvi
(lanzania Baral, Wizmr ya
Uchumi wa Bulunm na Uwowi
(Zanzibar) na Mamlaka vya
Kusimamia Uvuvi wa Bahari Kuu
imeandaa Mradi wa Kukuza
Usimamizi Endelevu wa Uvuvi na
Ukuzaji wa Viembe Maji wa
Bahari Tanzania kwa ofadhili wa
Benki ya Dunia.

Aidha, Tanzania hivi karibuni

itmanza ltekelera Mradi wa
TASFAM (Tanzania Scaling up

Sustainable Marine Fisheries
and Aguacuiture Management)
unaofadhiliva na Benki ya Dunia
ambapo kupitia ziara hiyo
wataalamu hao kotola Benki ya
Dunia (World Bank) walipata
fursa ya uelewa kuhusu hatua
mbalimbali utekelezaji wa
sheria wa usimamizi wa
rasilimali za bahari na lathibiti
uvuvi haramu.

Ziara hii inaashifa hatua
muhimu  katilka  kuimarisha
ushirikiano kati ya serikali,
wahisani, na wadau wa Uhifadhi
wa mazingia ya Bahari lwa
lengo |a kufanikisha malengo ya
endelevi.

Lengo ni kuhakikisha na kuona
kwa Mradi wa TASFAM
kiwa ma uvivi endelevo na
kulinda rasilimali za bahari.

Halikadhalilm, mradi unalenga
kuboresha upatikanaji wa fursa
za kiuchumi kwa walengwana
kuchochea kuongezeka kwa ajira
kwa vijana wa Kitanzania. Mradi

|
&

lutekelerwa katilm maeneo ya
mwambao wa Babhari ya Hindi,
ukihusisha Wilaya 17 za Tanzania
Bara, Wilaya 11 za Zanrzibar na
ulkanda maalum wa kiuchumi wa
Bahari ya Hindi. Walengwa wa
miradi huu ni jamii za mwambao
zinarojihusisha na minyororo ya
thamani ya ovwvivi na ukuzji
viumbe maji bahari.
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ifadhi za Bahari na Maeneo

Tengefu Tanzania (MPRU)
Afika kuhusu Matumizi ya
Teknolojia ya Satelaiti kwa
Ufuatiliaji  wa TR
(Satellite Remote Sensing
Application), iliyofanyika kwa
wiki mbili (2) kuanzia Februari 19

- Machi 04 2025 jijini Beijing,

China.

Tanzania imewakilishwa na

maafisa kutoka MPRU, Baraza la

Taifa la Hifadhi na Usimamizi wa
Mazingira (NEMC), Wizara ya
Maliasili na Utalii, na Wakala wa
Jiolojia  Tanzania  (GST),
sambamba na wajumbe kutoka
ndunyl!gimsahammnfnh
pamoja na mwakilishi wa Umoja
wa Afrika.

Mhifadhi Bahari, Bw. Mustapha
issa kutoka Hifadhi ya Bahari ya
Ghuba ya Mnazi na Maingiliano
ya Mto Ruvuma (MBREMP)
ameiwakilisha MPRU. Kupitia
semina hiyo amepata ujuzi wa
vitendo katika matumizi ya

MPRU YASHIRIKI SEMINA YA MAFUNZO YA 'SATELLITE

REMOTE SENSING APPLICATION’ NCHINI

teknolojia ya remote sensing,
ikiwa ni pamoja na ufuatiliaji wa
miamba ya Matumbawe,
mabadiliko ya fukwe, na kubaini

Suniniﬂillahlhnm
ya teknolojia za kisasa za
satelaiti, ikiwa ni pamoja na akili
bandia (Al) na ujifunzaji wa
mashine (machine learning),
katika kusaidia ufuatiliaji wa
mazingira,  Uhifadhi wa
bayoanuwai, na Usimamizi wa

Semina hiyo iliandaliwa na Kituo
cha Ushirikiano wa China na
Afrika luhusy Matumizi ya
Satelaiti (China-Africa
Cooperation Center on Satellite
Remote Sensing Application -
‘CACSA), kwa lengo la kuimarisha
ushirikiano wa kiufundi na
kubadilishana maarifa katika
teknolojia ya satelaiti.

Mafunzo hayo yanatarajiwa
kuimarisha uwezo wa MPRU

CHINA

maendeleo ya mifumo vya
ufuatiliaji kwa muda halisi (real
time) kwa ajili ya kuongeza ujuzi
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ifadhi za Bahari na Maeneo
Tengefu Tanzania (MPRU)
melnlma na Kamati ya
Usalama ya Mkoa wa Lindi

lujadili kikao kazi  kuhusu

ya Kilwa.

Katikm  kikao  hicho

kilichofanyika Januari 09, 2025

katika Ukumbi wa Ofisi ya Mkuu
wa Mkoa wa Lindi, kiliongozwa
ma Mkuu wa Mkoa huo, Mhe.
'ya Usalama ya Mkoa wa Lindi na
Wataalam kutoka MPRU
akiongozwa na Mhifadhi Miuu,
‘Bw. Godfrey Ngupula.

Kikao hicho kilibeba dhima ya
kuhifadhi visiwa vilivyopo katika
Wilaya ya Kilwa ikiwemo Eneo
Tengefu la Kilwa na kuilinda
‘Guif of Kilwa' na vivutio vyake
ikiwemo Hifadhi ya Bahari ya
Kilwa. '

Aidha, Mkuu wa Mkoa wa Lindi
Mhe. Zainab Telack alifurahia
kusikia lengo la MPRU katika

MPRU YAFANYA KIKAO NA KAMATI YA USALAMA
YA MKOA WA LINDI

i~ |
i
I

ikuhifadhi  vivutio  vilivyopo
Iatika Wilaya hiyo na kuwataka
wafanikishe kwa haraka zoezi
hilo ikiwezekana labla ya
uzinduzi wa Bandar ya Uvuvi
Kilwa uliyofikia zaidi ya 80%

mpaka hhllﬂh kvrake

na hﬁ wa Jamhuri ya
Muungano wa Tanzania Mhe.
Dkt. Samia Suluhu Hassan.
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WATUMISHI WATANO MPRU WATUNUKIWA VYETI MAFUNZO wipvise )
% YA 'RESCUE DIVING, EMERGENCY FIRST RESPONSE (EFR) &
! »

Mafunzo hayo yaliwezeshwa na
Shirika [a Plongeurs Du Monde
kutoka Ufaransa (Wapiga Mbiz
wa Dunia) yenye dhamira ya
MPRU katika kuimarisha uwezro
wake wa kiutendaji pamoja na
lulinda mazingira ya baharini ya
Tanzania yenye thamani kubwa.

Watumishi wa MPRU
kwa mafanikio ni Daniel Mallya,
Hashim Kilawi, na Ailas Lema
kutoka Hifadhi ya Bahari ya
Kisiwa cha Mafia (MIMP), Maria
Pentzel kitoka Makao Makuu ya
MPRU, pamoja na Kabodo
kutoka Hifadhi ya Bahari ya
Tanga Silikanti {TACMP].

Katika mafanikic ya kihistoria,
Masanja  Joram  alishiriki
mafunzo maalum ya lwanza
kabisa duniani ya 'Eco-Guide
Specialty® yenye ithibati ya PADI
ambayo yatamwezesha kukuza
utalii rafiki kwa mazingia na
endelevu na mfumo wa bahari.

Mpango huu wa kujenga
ni hatua mubhimoe katika
MPRU kupata ujuzi wa msingi
katika ufuatiliaji wa kina cha maji
{underwater monitoring),
mwitikio wa dharura (emergency
TESponse), nNa MwWongozo
utalii wa mazingira (eco-tourism
guidance).

Mhifadhi Mfawidhi wa MIMP, Bw.
Amin Abdallah pamoja na
Mhifadhi, Mohamed Shamte
walihudhuria hafla ya kutunuku
vyeti na kuonesha fahari yao kwa
mafanikic ya washiriki na
kujitolea kwao katila kujifunza.

Plongeurs Du Monde pia
wametia saini  makubaliamo
(Memorandum of

mafunzo kwa wafanyakazi wao
wanaohusika na ulinzi wa viombe
vya baharini
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MARINE PARKS AND HESE;WES_
TANZANIA

MEI MOS]| 2025
“Uchaguzi Mkuu 2025 utuletee

Viongozi Wanaojali. -
Haki na Maslahi ya mw
Sote T'I.l"‘fﬂkf"

WATUMISHI MPRU WASHIRIKI MAADHIHISHD YA MEI
MOSI 2025

Na Arafat Mnyau

atumishi wa Hifadhi za maisha ya mfanyakazi na

Bahari na Maeneo Tengefu ~ KUfambua mchango wao katila
Tanzania (MPRU) wameungana
kushiriki katika Maadhimisho ya
Siku ya Wafanyakazi Duniani
(Mei Mosi), ambayo kwa mwaka
huu yameadhimishwa kitaifa
katika Mkoa wa Singida,
yakiongozwa na Mgeni Rasmi
Rais wa Jamhuri ya Muungano
wa Tanzania, Mhe. Dki. Samia

Maadhimisho hayo yamebeba
kauli mbiu isemayo “Uchagurzi
Mkuu 2025 utuletee viongozi
wanaofali haki na maslahi ya
vafanyakazi, sote tushirild”

A o ok

wa uchagarzi kwa ajii ya
mustakabali bora wa haki zao.
R | HAI ZILIZOPO NDANI YA 'ﬁ”""‘ri‘
Mhe. Rais Dkt. Samia akihutubia ADHI YA BAHARI NILULU. 8
katika kilele cha sherehe hizo, e e —r TS F i

metangaza habari njema kwa
«chini cha mshahara kwa asilimia
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MAZINGIRA KWA WANAFUNZI WA SEKONDARI

MSIMBATI
Na Arafat Mnyau
ifadhi ya Bahari ya Ghuba Bahari, kukuza fursa za Uchumiwa Bahari
i na Maingilio ya Mto
Ruvuma (MBREMP) kupitia Idara

ya Maendeleo ya Jamii Mnaz
Bay imetoa elimu kuhusu
Uhifadhi wa Bahari na mazingira
kwa wanafunzi wa Shule ya
Sekiondies Yo' Mabnbbati: iliyo

Zoezi hilo la utoaji elimu ya
hao itiongozwa na Ndg. Mwahija
Alawi, Sospiter Wambura
pamoja na Stellah Masai
ambapo wanafunzi takribani 98
kutoka Shule ya Sekondari ya

Moja ya jukumu kubwa kwa
Idara ya Maendeleo ya Jamii
Mnazi Bay kwenye Maeneo
(MPAs) ni kubhakikisha jamii
inajengewa uelewa juu ya
Uhifadhi wa Bahari na mazingira
pamoja na kukuza juhudi za
Uhifadhi shirikish, matumizi
endelevu ya Rasilimali za
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ifadhi za Bahari na Maeneo

Tengefu Tengefu Tanzania
imeendesha programu ya
mafunzo kwa wanafunzi wa
Chuo Kilkuw cha Dar es Salaam
{UDSM) ili kuweza kufahamu na
kujifunza shughuli mbalimbali
zinazofanywa na MPRU.

Mafunzo hayo yaliyoanza
kuanzia Februari 06 mpaka
Februari 12, 2025 yakiongozwa
na Afisa Masoko wa MPRU,
Halima Tosiri akishirikiana na
Afisa Uhusiano, Bw. lvan Kimaro
yalifanyika kwa  mafaniko
makubwa kwa kushuhudia idadi
kubwa ya wanafunzi
kutembelea Banda la MPRU
lililopo katika viwanja vya chuo
hiche kufahamu na lkujifunza
shughuli Zinazofanywa ma

Wanafunzi hao walioweza kufika
katika Banda la MPRU walipata
fursa ya kujifunza kuhusiana na
Utalii wa Bahari na shughuli za
Uhifadhiwa Rasilimali za Bahari
zinavyoendeshwa ikiwa ni hatua
moja wapo ya kuendana na sera

i MPRU YAENDESHA PROGRAMU YA MAFUNZO
KWA WANAFUNZI UDSM

ya Uchumi waBuluu kuhakikisha
inakua kupitia rasilimali zetu za
SRR hini

Aidha, naye Afisa Utalii wa Dar

System (DMRS), Bw. Sifuni
Sospatery alishiriki kikamilifu
katika programu hiyo ya utoaji
wa elimu kwa wanafunzi hao wa
Chuo cha UDSM.
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WATUMISHITACMP WAPATIWA MAFUNZO YA MFUMO
MPYA WA MAKUSANYO YA NDANI 'MRPS’

Na Arafat Mnyau

imu ya Wataalam kutoka

Tengefu (MPRU) imefamya zoezi
la mafunzo ya mfumo mpya wa
ujulikanao  kama  "Marine
Reservation and Payment
System’ (MRPS) kwa watumishi
wa kituo cha Hifadhi ya Bahari
ya Tanga Silikanti (TACMP)
kilichopo Mkoani Tanga.

Mafunzo hayo yaliongorwa na
Afisa Tehama Bw. Yusuph
Rajabu  kuwajengea uwezo
watumishi wa TACMFP kuhusiana

Jarida la Dodoji Tol. 3 .



D YA Si¥,

| Na Arafat Mnyau

aibu Wazir Ofisi ya Malkamu

wa Rais Muungano na
Mazingira Mhe. khamis Hamza
Khamis ametembelea Banda la
Wirara ya Mifugo na Uwvuvi
pamoja na Taasisi zilizopo chini
yake kwa lengo la lwfamya
Uiaguzi larhusu elimu
inayotolewa na Wizara pamoja
na Taasisi zake lowenye
maonyesho Juni 04, 2025 katika
ukumbi wa Jakaya Kikwete jijini
Dodoma.

Aidha, Taasisi  zilizoshiriki
lwenye maconyesho hayo ni
pamoja na Hifadhi za Bahari na
Maeneo  Tengefu  (MPRU),
Mamlaka ya Uvuvi wa Bahari
kua (DSFA), Bodi ya Nyama,
Kampuni ya Ranchi ya Taifa
{NARCO), Wakala wa Vyuo wya
Mafunzoe ya Mifugo (LITA),
Taasisi ya Utafii wa Mifugo
Tanzania (TALIRI), Walkala wa
Maabara ya Veterinari Tanzania
(TVLA) pamoja na Maabara ya
Taifa ya Uvuvi.

Akizungumza katika Maonesho
hayo, Mfahidhi Bahari kutoka

TZARA YA MIFUGE NA LVLYI
I ZA BAHARI NA MAENED TENGERL l_‘,?
=

L VLALLM

. DLINIA N :

NAIBU WAZIRI OMR-MUUNGANO NA MAZINGIRA
ATEMBELEA BANDA LA MIFUGO NA UVUVI NA TAASISI

ZAKE

MPRU, Gister Nkini alisema
wananchi wategemee kupata
elimu ya utunzwaji wa mazingira
ya Bahari pamoja na elimu ya
kufanya urejeshaji wa Rasilimali
za Bahari pamoja na urejeshaji
wa taka za plastiki

“Hari zetu kubwa kwenye
kuhifadhi bahari na kutunza
mazingira ya baharn ni kufatilia
rasilimali za bahari kama mikoko,
maiumbawe na nyasi bahari pia
kufanya wsafi wa fulwe zilizopo
hurikusanya, lazichambua na

A

kuripelekea kwma waidau
mbalimbali wanaofanya kazi za
urejeshaji” alisema Gister Nkini.

Haliladhalila, aliongeza kuwa
wao hufanya zoezi za urejeshwaji
wa rasilimali =za  bahari
zilizoharibifla ikiwemo mikoko,
kufamya doria bwaajli @vya
lutokomeza uvuvi  haramu
ambao sio endelevu katika
maeneo ya Hifadhi.

. Jarida la Dodoji Tol.3




MKURUGENZI WA HALMASHAURI MTWARA ASHIRIKI
ZOEZI LA USAFINA KUPANDA MIKOKO MBREMP KATIKA
SIKU YA MAZINGIRA DUNIANI

.Hahnﬁt Mnyau

hmguzimlﬂm

ya Wilaya ya Mtwara, Ndg.
Abeid A. Kafunda ameshiriki
zoezi la usafi wa mazingira na
kupanda mikoko katika fukwe za
Hifadhi ya Bahari ya Ghuba ya
Mnazi na Maingiliano ya Mto
Ruvuma (MBREMP) katika Kijiji

Zoezi hilo |a usafi na upandaji
-amhtnﬁnefmgnh.hmnﬁ
2025 ambapo Mgeni Rasmi
alikuwa Mkurugenzi  wa
Halmashauri wa Wilaya ya
Mtwara ambaye alishirikiana na
wadau lkutoka M&P, Indian
ﬂmmmmnlﬂhmn'
(I0CA), wanafunzi pamoja na
viongozi wa kijiji lkutekeleza
zoezi hilo.

HBIlEllenlhﬁnhmhln
wakiongozwa na  Mhifadhi
Ilfanillhintt.llndﬁnﬂl'lmnu
akiwa na wafanyakazi wengine
ambapo fowa pamoja
walishirikiana katika
kuadhimisha Siku ya Mazingira
Duniani yenye kauli mbiu
isemayo “Mazingira Yeiu na
Tanzania ijayo Tuwajibike sasa;
Dhibiti Matumizi ya Plastiki®

Jarida la Dcdnp Tul 3




MPRU YASHIRIKI MAONESHO YA KIMATAIFA YA UTALII
YA ‘KARIBU-KILI FAIR 2025

na Naibu Waziri Mkuu na Waziri
wa Nishati, Dkt. Doto na kueleza

ya Karibu Kili-Fair ndiyo
makubwa zaidi ya utalii Afiika
Mashariki, ikihusisha washiriki
zaidi ya 450 kutoka zaidi ya
mataifa 30

Ushiriki katika Tamasha hilo
unaipa MPRU fursa ya luweza
kutoa elimu kwa wadau wake
wote watakaotembelea katika
Maonesho hayo juu ya shughuli
za Uhifadhiwa Bahari na ulinzi

Matumbawe, Mikokn na Nyasi
bahari.

Lengo kuu la tamasha hilo ni
lokuza Uizlii Tanzania na

Jsongeza ushirikiano wa kikanda

baina ya Tanzania na Nchi za

. Jarida la Dodoji Tol. 3
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ULINZI WA BIOANUWALI

Na Arafat Mnyau

)\/\ alamu wa Raiswa Jamhuri
Muungano wa Tanzania Mhe.
Dkt. Philip Mpango ametoa wito
lwa Mataifa kuhakikisha
lunaluwa na haiwa za pamoja,
mshil@mano kimataifa, na
uwekezaji endelevu ili
lwmhakikisha wchumi endelewu
wa bahari, kupungura uchafuz
bioanuwai ya baharini.

Makamu wa Rais ametoa wito
huo wakati akihutubia Mioutano
wa Tatu wa Umoja wa Mataifa
kuhusu Bahanr {(UNOC3)
akimwakilisha Rais wa Jamhuri
ya Muungano wa Tanzania Mhe.
Dkit. Samia Sulubu Hassan
katika Mkutano huo
unacfamyika Jijini Nice nchini
Ufaransa.

Amesema hapana budi kuvwa na
hatua za wujasiri zikaroratibiwa
lkwa ufanisi ili kuhakikisha
maendeleo makubwa katika
uendelevu wa bahari.

Malamu wa Rais ameongeza
lowamba ni muhimu kuongeza

ufadhili katika kushughulikia
changamoto za bahari, kwa
kuringatia zaidi kusaidia nchi za
kipato cha chini na nchi
Zinazoendelea za Visiwa Vidogo,
ambazo zinakabiliwa na wufinyu
wa bajeti na mizigo ya madeni
inayokwamisha kufikia ahadi
Zilizofanywa za utekelezaji wa
Lengo la Maendeleo Endelevu
namba 14,

Haliladhalika, Malamu wa Rais
amesema ni muhimu kuhakikisha
utekeleraji kamili wa Mkataba wa
Bahari Kuu (BBNL),
kushughulikia tishio [a uchimbaji
madini wa bahari kuw usio
endelevu pamoja na kuanzishwa
lowa vyombo wya kishera ili
kukabiliana pa wchahuzi
plastiki.

Aidha, Makamu wa  Rais
amesema ni lariima kowa na
ushirikiano jumuishi na wenye
unaowezesha jamii za
watu wa Pwani lowa wahusia
vakuu katika julkumu la kulinda
na lnnvumbua masuluhisho
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DKT. MPANGO ATAKA HATUA ZA PAMOJA NA MSHIKAMANO
WA MATAIFA KATIKA UWEKEZAJI ENDELEVU WA BAHARI NA

mbalimbali ya uvendelevu wa
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“Mwonekano wa Wadau Sekta ya Umma na Binafsi kwenye Uwekezaji, Ukugji na Uendelevu wa Biashora®
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TACMP YASHIRIKI MAONESHO YA12Y
UTALII, TANGA

Sk

A BIASHARA NA

Na Arafat Mnyau

ifadhi ya Bahari ya Silikanti

anga (TACMP) inashiriki ka
tika Maonesho ya 12 ya Biashara
ma iHali yanayofanyila katika
Viwanja vya Mwahako katika
Mioa wa Tanga.

Mzonesho hayoe  yalianza
kuanzia Mei 28 hadi Juni D6,
2025, ambapo Mgeni Rasmi
alikuwa ni Mkuu wa Mkoa wa
Tanga, Mhe Balozi Dkt Batilda
Burian

Akirungumza katika ufunguzi
rasmi wa Maonyesho ya 12 ya
Biashara na Utalii
yanayoendelea  jijini
Mkuu wa Mkoa wa Tanga, Mhe
Balozi Dkt Batilda Burian
amesema mkoa huo umejipanga
likamilifu lwweka mazingira

bora ya uwekezaji.

Hotuba ya Mhe Balozi Dkt
Batilda, imetolewa kwa niaba
yake na Mkuu wa Wilaya ya
Tanga, Mhe Dadi Kolimba,
akisema mkoa una maeneo
mengi yenye mwvuio lwa
uwekeraji, hususan katika sekia

Tanga,

ya viwanda, na kwamba juhudi
Zinaendelea kuboresha
miundombinu ya msingi ikiwemo

barabara, maji, umeme na
huduma 7za mawasiliano.

“Tunawahamasisha
wafanyabiasharm,  wawekezaji
pamoja na taasisi za umma na
binafsi kutumia maonyesho haya
lama julkwaa la |ujifunza,
kushirikiana na kutangaza bidhaa
na huduma zao,” alisema Dkt
Batilda.

Aidha, Afisa Utalii wa TACMP
Jamal Mvungi kwa kushirikiana
na Afisa iHalii wa TMRS
Happiness Urio waliongoza
ushirild katika Maonesho hayo
lwenye Banda kwa kunadi utali
wa Bahari, lmhamasisha
kutembelea maeneo ya Uhifadhi
na kuendelea kutoa elimu kwa
jamii kuhusiana na shughuli za
Uhifadhi.

Serikali ya Mkoa imeahidi
kuendelea kuimarisha mazingira
rafiki kwa wafanyabiashara na
wawekezaji ili kukuza uchumi wa

mkoa na tafa kwa ujumia.
Maonesho hayo ya 12 ya
Biashara na Utalii yalibeba Kauli
Mbiu isemayo, "Mwonekano wo
Wadau Sekioc yo Umma na
Binofsi kwenye — Uwekergji,
Ukuaji no Uendelevu wo
Biashara™

!
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MAONESHO YA 12 YA BIASHARA NA UTALII TANGA 2025 /)
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kurugenzi wa Idara Uhifadhi
Uchumi wa Buluu na Uvuvi Dit.
Makame Omar Makame
amewataka Maofisa wa Uwuvi,
Mameneja wa Hifadhi za Bahari
kutoa elimu juu ya umuhimu wa
kuhifadhi Matumbawe baharini
katika maeneo hayo.

Dr. Malame ameyasema hayo
Skuki ya Tumekuja, Wilaya ya
Mijini walati alipokuwa
akifungua mafunzo ya siku moja
: s b

MﬁﬂmmﬂmPtﬂhan

DKT. MAKAME ASISITIZA ZOEZI LA UTOAJI WA ELIMU
KUHUSU UMUHIMU WA UTUNZWAJI WA MATUMBAWE

Kwa upande wake, Mratibu wa
Mradi wa Uhifadhi wa

Matumbawe (CRRI} ambae pia ni
Mhifadhi Mkuou wa Hifadhi za
Bahari na Maeneo Tengefu
Tanzania (MPRU) Bw. Gedfrey
Ngupula amesema lengo la
mkutano huo kwa makundi hayo
ni kuona wavuvi wanakuwa na
cha sasa na baadae.

Hau-aduriuﬂmhlmlllﬂ
oSEma wamenufailka na
Hifadhi za Bahari.

Mkutano huo wa siku moja wa
kuwajengea uwezro wasimamizi
wa maenes ya Baharini
uliwashirikisha zaidi ya watu 100
na umelenga kutoa uelewa kwa
jamii juu ya utunzajii wa
Matumbawe baharini
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WARSHA YA KUBUNI MKAKATI WA USHIRIKIANO NA
MAWASILIANO MAALUM MRADI WA CRRI

Na Arafat Mnyau

ifadhi za Bahari na Maeneo
Tengefu Tanzania (MPRU)
kupitia Mratibu wa Mradi wa
Uokoaji wa Miamba Matumbawe
(CRR1) Mhifadhi Miuu wa

MPRU Bw. Godfrey Ngupula

wamefungua warsha ya siku tatu
(Mei 28-30, 2025) ya kubuni
mradi wa Coral Reef Rescue
initiative MNational Hub nchini
Tanzania.

Warsha hiyo inayofanyika katika

Threats and Opportunities Facing Coral Reefs in

kuimarisha uwezo wa washiriki
katila kutekelera na
kuhamasisha mkakati huo kwa
ufanisi.

Aidha, jitihada zinazofanywa na

Tanzania

kufuatiiwa kwa ufanisi, ya
mawasiliano ni moja ya hatua
muhimu katika kulinda na
hlnjul‘nmhlmnllhnm]a
Matumbawe lwa vizazi vijavyo.
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WATUMISHI MIMP WAPATIWA MAFUNZO YA MFUMO MPYA
WA KIDIJITALI WA TAARIFA ZA MIAMBA YA MATUMBAWE

Na Arafat Mnyau

Bahari ya Kisiwa cha Mafia
{MIMP) na Hifadhi ya Maeneo
Hai  (Biosphere  Reserve)
wamepatiwa mafunzo ya
kujengewa  wwero  kuhusu
matumizi ya mfumo mpya wa
Kidijitali wa Kitaifa ujulikanao
kama “Tanzania Coral Reef

Mafunzo haye yaliyotolewa
Jumi, 05, 2025 katika Ukumbi wa
Mikutano wa MIMPBR na
luongozrwa na Afisa TEHAMA,
Bw. Abasi Maige yanalenga
luboresha vkusanyaji, Uhifadhi
na uchakataji wa taarifa muhimu
kuhusu Miamba ya Matumbawe
na Bicanuai kwa ujumla wake,
samaki na wanajamii nchini
Tanzania.

Aidha, Matumizi ya mfumo huu
mpya wa kidijitali unatarajia
kuboresha utunzaji muhimu wa
kumbukumbu wa taarifa, ufanisi
na kuchochea umajibikaji kwa
vafanyakazi katika lartekelera
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Na Arafat Mnyau

ifadhi za Bahari na Maeneo
Tengefu Tanzania [MPRU)
yashiriki katika mafunzo ya

kujengea wezo kuhusu

matumizi ya Teknolojia ya
SMART (Spatial Monitoring and
Reporting Tool), yaliyoandaliwa
lowa lengo la kuimarisha mbinu
za Usimamizi na Uhifadhi wa
Bahari yaliyofanyika katika
Ukumbi wa Hoteli ya Nyinda
tassic iliyopo Mkoani Ta

Mafunzo haye ya siku tano (Mei
26-30, 2025) yanafadhiliwa na
Shirika la Wildlife Conservation
Society (wWcs), ambalo
linaendelea kushiriki kikamilifu
katika kukuza uwezo wa Kitaasisi
na kuimarisha usimamizi wa
Rasilimali za Baharini kwa njia
endetevu.

SMART ni programu ya kisasa
wﬁummﬁ
taarifa, iliyoundwa kusaidia

juhudi za Uhifadhi kwa
kuboresha  ufuatiliaji wa
‘Bayoanuwai, kuratibu doria kwa

ufanisi zaidi, na kukabiliana na

vitendo haramu kama vile uvuvi

=

PROGRAMU YA MAFUNZO MATUMIZI YA
TEKNOLOJIA YA SMART, TANGA

L

Mafunzo  haya  yalilenga
kuwajengea ujuzi watumishi wa
MPRU katika ukusanyaji na
uchambuzi wa taarifa katika
shughuli za doria, utayarishaji wa
ripoti na ramani kwa ajili ya
kusaidia maamuzi  sahihi,
ufuatiliaji wa viashina wya
utu:dajpnmp_mhmmﬁu
mbinu za ukusanyaji wa taarifa
katika maeneo tofauti ya
Hifadhi.
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(@\\ JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
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TANZANIA

‘\:.-;g/ 4 HIFADHI ZA BEAHARI NA MAENEO TENGEFU

Tembelea Tovuti Kufahamu Shughuli za Utalii katika
Hifadhi za Bahari na Maeneo Tengefu

“Let’s Us Share the Gift of Nature Together”

IMEANDALIWA NA

ARAFAT MNYAL
(Mwandishi /Writer)
IWYAN KIMARO
[Mhariri Micww /Chief Editer)

AILARS DAVID
HALIMA TOSIRI
{Wahariri Wasoidiz/ Sub-Editors)
HELADIUS BAYINGAMNA
ABAS MAIGE
(Michoro & Usanifu/Graphics & Design)

Jarida la Dodoji |



